21:16 EDT Thứ hai, 13/07/2020
CHÀO MỪNG BẠN ĐẾN VỚI TRANG TIN ĐIỆN TỬ HỘI NÔNG DÂN TỈNH HÀ TĨNH

Các Chuyên mục chính

Quảng cáo

Đảng bộ tỉnh Hà Tĩnh
Sàn giao dịch điện tử tỉnh Hà Tĩnh
Văn bản Pháp luật
Bộ Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn
Cổng Thông tin Điện tử Hà Tĩnh
Công báo Hà Tĩnh
Báo Hà Tĩnh
Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Hà Tĩnh
Nông thôn mới
Sở Thông tin và Truyền thông Hà Tĩnh

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 34

Máy chủ tìm kiếm : 1

Khách viếng thăm : 33


Hôm nayHôm nay : 9250

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 113850

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 7420866

Trang chủ » Tin Tức » Tin tức - Sự kiện » Tin trong nước

Khi chuyển từ CMND sang Căn cước công dân (CCCD) có phải sửa thông tin Sổ đỏ không ?

Thứ năm - 25/06/2020 22:05
Hiện nay nhiều địa phương đã thực hiện cấp thẻ Căn cước công dân (CCCD) thay vì Chứng minh nhân dân (CMND) như trước đây. Vậy, khi chuyển từ CMND sang CCCD có phải sửa thông tin Sổ đỏ không?

Theo điểm g khoản 1 Điều 17 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT được sửa đổi, bổ sung bởi khoản 14 Điều 6 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT, người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép xác nhận thay đổi thông tin về số CMND, số thẻ CCCD.

Theo quy định trên thì người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất khi chuyển từ CMND sang thẻ CCCD không bắt buộc sửa thông tin trên Sổ đỏ đã cấp mà thực hiện thay đổi theo nhu cầu. Nếu không thay đổi cũng không ảnh hưởng đến quyền của người sử dụng đất.

Trường hợp người có nhu cầu xác nhận thay đổi thông tin về số CMND, số thẻ CCCD trên Giấy chứng nhận thì thực hiện theo hướng dẫn sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Căn cứ khoản 6 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT, hồ sơ nộp khi xác nhận thay đổi thông tin về số CMND, số thẻ CCCD trên Giấy chứng nhận đã cấp gồm các giấy tờ sau:

- Đơn đăng ký biến động theo Mẫu số 09/ĐK.

- Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.

- Bản sao thẻ CCCD mới.

Bước 2: Nộp hồ sơ

Căn cứ Điều 60 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, nơi nộp hồ sơ đối với hộ gia đình, cá nhân như sau:

Cách 1: Nộp hồ sơ tại UBND cấp xã nếu có nhu cầu

Cách 2: Không nộp hồ sơ tại UBND cấp xã

- Người sử dụng đất nộp hồ sơ tại Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh; nơi chưa có Văn phòng đăng ký đất đai thì nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất.

- Địa phương đã tổ chức Bộ phận một cửa để thực hiện việc tiếp nhận và trả kết quả thủ tục hành chính thì nộp tại Bộ phận một cửa theo quy định của UBND cấp tỉnh.

Bước 3: Giải quyết

Thông tin biến động (thay đổi về số CMND, số thẻ CCCD) được xác nhận và ghi tại trang 3, 4 của Giấy chứng nhận.

Bước 4: Trao kết quả

Thời hạn giải quyết: Do UBND cấp tỉnh quy định nhưng không quá 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; không quá 20 ngày đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; thời gian trên không bao gồm ngày lễ, ngày nghỉ theo quy định của pháp luật.

Tác giả bài viết: Minh Trí (Theo Luật Việt Nam)

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Từ khóa: n/a

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn