17:05 ICT Thứ hai, 14/06/2021
CHÀO MỪNG BẠN ĐẾN VỚI TRANG TIN ĐIỆN TỬ HỘI NÔNG DÂN TỈNH HÀ TĨNH

Quảng cáo

Đảng bộ tỉnh Hà Tĩnh
Sàn giao dịch điện tử tỉnh Hà Tĩnh
Văn bản Pháp luật
Bộ Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn
Cổng Thông tin Điện tử Hà Tĩnh
Công báo Hà Tĩnh
Báo Hà Tĩnh
Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn Hà Tĩnh
Nông thôn mới
Sở Thông tin và Truyền thông Hà Tĩnh

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 32

Máy chủ tìm kiếm : 1

Khách viếng thăm : 31


Hôm nayHôm nay : 10048

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 238256

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 11221201

Trang chủ » Tin Tức » Tin tức - Sự kiện

Trưởng ban Pháp chế HĐND tỉnh Hà Tĩnh nói về phạm vi bầu cử của cử tri

Thứ ba - 18/05/2021 15:16
Theo Trưởng ban Pháp chế HĐND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Thị Nhuần: Tùy thuộc thời gian cư trú hoặc quan hệ gắn bó với địa phương nơi đăng ký tham gia bầu cử mà Luật Bầu cử ĐBQH và đại biểu HĐND quy định từng nhóm đối tượng cử tri.
Trưởng ban Pháp chế HĐND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Thị Nhuần

Trưởng ban Pháp chế HĐND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Thị Nhuần

P.V: Bà có thể cho biết, căn cứ nào để xác định phạm vi bầu cử của cử tri?

Trưởng ban Pháp chế HĐND tỉnh Nguyễn Thị Nhuần: Theo quy định tại Khoản 2, Điều 29, Luật Bầu cử ĐBQH và đại biểu HĐND, việc lập danh sách cử tri căn cứ vào nơi cử tri thường trú hoặc tạm trú, không căn cứ vào nơi cử tri công tác, làm việc. Cụ thể mỗi công dân chỉ được ghi tên vào một danh sách cử tri tại nơi mình thường trú hoặc tạm trú.

Theo đó, phạm vi tham gia bầu cử của cử tri được xác định như sau:

- Trường hợp cử tri bầu cử tại nơi đăng ký thường trú hoặc tạm trú mà thời gian đăng ký tạm trú từ đủ 12 tháng trở lên thì được tham gia bầu ĐBQH và đại biểu HĐND ở tất cả các cấp.

- Trường hợp cử tri bầu cử tại nơi đăng ký tạm trú, nếu thời gian đăng ký tạm trú chưa đủ 12 tháng thì được tham gia bầu ĐBQH, đại biểu HĐND tỉnh và đại biểu HĐND huyện nơi mình đang tạm trú.


Cử tri thôn 7 (xã Quang Thọ, Vũ Quang) tìm hiểu tiểu sử tóm tắt những người ứng cử ĐBQH khóa XV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2021 - 2026. Ảnh Văn Chung.

- Trường hợp vì lý do công tác mà cử tri không thể bỏ phiếu tại nơi đã có tên trong danh sách cử tri mà phải “bỏ phiếu ở nơi khác” (khác nơi thường trú, khác nơi tạm trú) thì cử tri được tham gia bầu ĐBQH, đại biểu HĐND cấp tỉnh ở nơi mình tham gia bỏ phiếu.

- Cử tri là lực lượng vũ trang tham gia bầu cử tại nơi đóng quân chỉ thực hiện việc bầu cử ĐBQH, đại biểu HĐND tỉnh và đại biểu HĐND cấp huyện.

P.V: Thời gian qua, tại các địa phương ở Hà Tĩnh có nhiều công an chính quy về xã làm việc, bà có thể cho biết việc bầu cử của lực lượng công an xã sẽ diễn ra như thế nào?

Trưởng ban Pháp chế HĐND tỉnh Nguyễn Thị Nhuần: Trường hợp là công an xã đang làm việc tại đơn vị hành chính khác với nơi mình đăng ký thường trú thì việc lập danh sách cử tri được thực hiện như sau:

- Nếu đăng ký bầu cử tại nơi thường trú thì được ghi tên vào danh sách cử tri để tham gia bầu ĐBQH và HĐND ở tất cả các cấp.

- Nếu đăng ký tạm trú tại nơi đang công tác, làm việc khác với nơi đăng ký hộ khẩu thường trú thì có thể đăng ký ghi tên vào danh sách cử tri tại nơi tạm trú để tham gia bỏ phiếu. Nếu thời gian đăng ký tạm trú đủ từ 12 tháng trở lên thì được tham gia bầu ĐBQH và HĐND ở tất cả các cấp. Nếu thời gian đăng ký tạm trú chưa đủ 12 tháng thì được tham gia bầu ĐBQH và HĐND cấp tỉnh và cấp huyện tại nơi mình đang tạm trú (lưu ý: Thời gian đăng ký tạm trú, không phải thời gian làm việc hay công tác).

P.V: Xin cảm ơn bà!

Tác giả bài viết: Nguồn: Báo Hà Tĩnh

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Từ khóa: n/a

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn